સામાન્ય સ્તનપાન કરાવતી વખતે મુશ્કેલીઓ અને તેના સોલ્યુશન્સ

સામાન્ય સ્તનપાન કરાવતી વખતે મુશ્કેલીઓ અને તેના સોલ્યુશન્સ
સામાન્ય સ્તનપાન કરાવતી વખતે મુશ્કેલીઓ અને તેના સોલ્યુશન્

સામાન્ય સ્તનપાન કરાવતી વખતે મુશ્કેલીઓ અને તેના સોલ્યુશન્સ :- પેરેંટિંગ ચોક્કસપણે એક સરળ કાર્ય નથી. નવજાત શિશુની સાથે સાથે, માતાપિતાના પ્રવાસ દરમિયાન નવા માતાને અન્ય ઘણી પાસાંઓ શીખવા પડે છે. માતાની સૌથી મહત્વની કાર્યોમાંની એક બાળકને સફળતાપૂર્વક છાતીમાં લગાડવામાં સક્ષમ છે. સ્તનપાન અપ્સ એન્ડ ડાઉન્સની પુષ્કળ સમસ્યાઓ સાથે આવે છે. કેટલાક લોકો માટે, તે એક સરળ કાર્ય દેખાશે પરંતુ થોડા જ માટે કેટલીક સમસ્યાઓ આવી શકે છે. સ્તનપાન કરના સૌથી સામાન્ય મુશ્કેલીઓમાંથી કેટલાકને જાણવા અને તેઓની કાળજી કેવી રીતે લેવી જોઈએ તે જાણવા માટે વાંચો.

સામાન્ય સ્તનપાન મુશ્કેલીઓ અને તેમની સાથે વ્યવહાર કેવી રીતે કરવો

જો તમે પહેલી વખત માતા બન્યા હો, તો તમને યોગ્ય તકનીક અને સ્તનપાનની રીતોના ડોઝ અને ડોન વિશેની કેટલીક અનિશ્ચિતતાઓનો સામનો કરવો પડશે. નીચે કેટલાક સૌથી સામાન્ય રીતે થતા સ્તનપાન મુદ્દાઓ છે સ્તનપાન કરાવતી સમસ્યાઓ વિશે પોતાને સારી રીતે જાણ કરવી મહત્વપૂર્ણ છે. ઉપરાંત, યાદ રાખો કે તમે સ્તનપાન કરાવવાના પ્રવાસમાં ન તો એકલા છો અથવા તેની સાથે આવતી મુશ્કેલીઓમાં પણ નથી.

પ્લુગ્ડ મિલ્ક ડક્ટસ

સ્તનમાંથી વારંવાર દૂધને દૂર કરવામાં નિષ્ફળતાને પરિણામે અવરોધિત નળી હોઈ શકે છે. એક સ્તનમાં એક સ્થાનિક, ટેન્ડર ગઠ્ઠું અવરોધિત અથવા પ્લગ નળી સૂચવે છે. ગઠ્ઠા ઉપર ચામડીમાં લાલાશ હશે. આ મોટે ભાગે વિરલ સ્તનપાન સત્રોને કારણે થાય છે. ચુસ્ત કપડાં પણ અવરોધિત અથવા પ્લગ નળીનો કારણ બની શકે છે. સ્તનના ચોક્કસ ભાગમાં થાકનું દૂધ પણ અવરોધિત નળીઓનું કારણ બને છે. બ્લોક થયેલ ડ્યુક્ટ્સના મુદ્દાથી છુટકારો મેળવવા માટે અંતર્ગત કારણને ધ્યાનમાં રાખવું એ મહત્વનું છે. વધુમાં, ઘણી વખત અસરગ્રસ્ત સ્તનમાંથી દૂધ દૂર કરો આ વારંવાર સ્તનપાન કરાવતી સત્રોમાં સામેલ કરીને કરી શકાય છે. અગવડતાને ઘટાડવા માટે ખોરાક આપતી વખતે ગઠ્ઠો પર નરમાશથી મસાજ કરો. તમે અસરગ્રસ્ત પ્રદેશ પર ગરમ સંકુચિત અરજી કરી શકો છો.

સ્તનો પૂર્ણતા

છાતીનું દૂધ આવવું શરૂ થાય ત્યારે પોસ્ટ ડિલિવરી, સંપૂર્ણ સ્તનોની ઘટના સામાન્ય છે. આ સામાન્ય રીતે ડિલિવરીના 3 થી 5 દિવસ પછી શરૂ થાય છે. સ્તનો ગરમ, સખત અને ભારે લાગે છે. સ્તનો ક્યારેક ગઠેદાર બની શકે છે દૂધનું પ્રવાહ જોકે સામાન્ય છે અને ઘણી વખત સ્તન દૂધને લીક કરવાનું શરૂ કરે છે. આ સામાન્ય પૂર્ણતા માનવામાં આવે છે. આ મુદ્દાને સંબોધવા માટે ખાતરી કરો કે બાળક વારંવાર વારંવાર અટવાયું છે. દૂધને દૂર કરી શકાય છે અને તમારા સ્તનોને હળવે જોવામાં આવે છે, જો તમે સ્તનપાન કરાવતા હોવ તો ઘણીવાર તેમાંથી મુકત થાય. એક ફીડ પછી પૂર્ણતાનો ઘટાડો થશે. જેમ જેમ દૂધનું ઉત્પાદન બાળકની જરૂરિયાતો અનુસાર ગોઠવાય છે, તેમ તમારા સ્તનો વધુ આરામદાયક બનશે.

સ્તન હાઇપ્રેમીયા

સ્તન હાઇપીરેડિયા દરમિયાન, સ્તનો અત્યંત દુઃખદાયક હોય છે. સોજોની આસપાસની ચામડી ચળકતી અને લાલ બને છે અને જ્યારે સ્તનો સંલગ્ન હોય ત્યારે દૂધનો પ્રવાહ અસર કરે છે. શા માટે સ્તનો સંલગ્ન થાય છે તે મુખ્ય કારણ એ છે કે દૂધના પ્રારંભિક દિવસોના વિતરણ દરમિયાન દૂધ સંપૂર્ણપણે નકામું નથી. સ્તનોમાં વધેલા લોહીના પ્રવાહને કારણે ભીડ વધે છે. માતામાં તાવ પણ હોઇ શકે છે જે સંભવતઃ 24 કલાકમાં ઓછું થઈ જશે. સ્તનની ડીંટી સપાટ અને ચુસ્ત દેખાય છે.

ચુસ્ત અને ખેંચાયેલા સ્તનની ડીંટી બાળક માટે દૂધને suck કરવાનું મુશ્કેલ બનાવે છે સમસ્યાને ઉકેલવા અને તમારા સ્તનોને રાહત આપવા માટે, ખાતરી કરો કે તમે દૂધ ઘણીવાર દૂર કરો છો. બાળકને વારંવાર સ્તનપાન કરો જો બાળક લંચ કરવામાં અસમર્થ હોય, તો સ્તનપાનનો ઉપયોગ દૂધ સુધી પહોંચાડવા માટે કરો જ્યાં સુધી સ્તનો નરમ ન થાય. ગરમ સંકોચન તમને થોડી રાહત આપી શકે છે. ખોરાક પછી ઠંડા સંકોચન લાગુ કરી શકાય છે.

સ્તનો ઇન્ફ્લેમેશન

લાલાશ અને તીવ્ર પીડા સાથે સ્તનમાં હાર્ડ સોજો દર્શાવે છે કે મેસ્ટાઇટિસ. સ્નાયુમાં વિપરીત, mastitis માં, માત્ર એક સ્તનનો એક ભાગ અસર પામે છે. તે તાવ પણ થાય છે. તે સામાન્ય રીતે ડિલિવરીના પ્રથમ 3 અઠવાડિયાની અંદર થાય છે પરંતુ સ્તનપાન કરતી વખતે કેટલીક જગ્યાએ પાછળથી પણ થઈ શકે છે. સ્તંભાકાર અથવા સોજાના બળતરાનું પ્રાથમિક કારણ દરેક ખોરાક સત્ર વચ્ચે લાંબા અંતર છે.

સ્તનમાં ડાજેલ દૂધને કારણે મસ્તિકરણ થાય છે ક્યારેક તે પણ થાય છે જ્યારે એક સ્ત્રીને સ્તનની ડીંટલ ફિશર ચેપ લાગે છે. આ પછી ચેપી લસણ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. મેસ્ટાઇટિસની ઘટનાને રોકવા માટે, ફીડ્સ વચ્ચેના લાંબા અંતરાલો છોડશો નહીં. ગરમ સંકોચન લાગુ કરો. ડોકટરની સલાહ લીધા પછી, એનાંગ્સિઝિક્સને ભારે પરિસ્થિતિઓમાં લઈ શકાય છે.

સુતેલા બાળક ની પોઝિશન કેમ ગોઠવવી એ જાણો

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*