બાળકોના કાન માં ચેપ લાગવા માટેના કારણો અને ઉપાય

બાળકોના કાન માં ચેપ લાગવા માટેના કારણો અને ઉપાય
બાળકોના કાન માં ચેપ લાગવા માટેના કારણો અને

બાળકોના કાન માં ચેપ લાગવા માટેના કારણો અને ઉપાય  :- મનુષ્યના શરીરને પાંચ અર્થમાં અંગો છે જે આપણા અસ્તિત્વના આધારે રચના કરે છે. તેઓ આંખ, કાન, નાક, જીભ અને સ્પર્શ છે. આવી પરિસ્થિતિમાં, તે પ્રત્યેકની સંભાળ લેવા માટે અમારા ભાગ પર સંપૂર્ણ અર્થપૂર્ણ બનાવે છે. આનો મુખ્ય કારણ એ હકીકત છે કે આ અર્થમાં અંગો એકવાર નુકસાન ન થઈ શકે.

વાસ્તવમાં, એમ કહી શકાય કે અમારા અંતમાં કુદરતી પ્રતિક્રિયા છે જે અમને અમારા મહત્વપૂર્ણ અવયવોની સંભાળ લે છે. આ એવી વસ્તુ છે જે આપણા માટે કુદરતી રીતે આવે છે અને તે જ વિશે સભાન હોવા વિના અમે તે રીતે વર્તે છીએ.

જો કે, શિશુઓ કે બાળકો તરીકે, અમારા નાનાઓ પાસે આવું કરવા માટે સક્ષમ થવા માટે આ સંવેદનશીલતા નથી. આવી પરિસ્થિતિમાં, તે માતાપિતાની ફરજ બની જાય છે કે બાળકના મહત્વપૂર્ણ અવયવો યોગ્ય આકારમાં છે અને તમામ પ્રકારનાં ચેપથી મુક્ત છે. તે કરવા માટે સમર્થ થવા માટે, તેમના માટે કારણ અને શક્ય ઉપાયો જાણવા માટે એ મહત્વનું છે.

લક્ષણો સામાન્ય રીતે આંતરિક હોય છે અને, મોટા ભાગના કિસ્સાઓમાં, માતાપિતા કોઈ નોંધપાત્ર બાહ્ય ફેરફારોની નોંધ કરી શકશે નહીં. કેટલાક દુર્લભ કિસ્સાઓમાં, કાનની નજીકનો વિસ્તાર સોજો અથવા લાલ રંગની દેખાઈ શકે છે આ લેખનો ઉદ્દેશ માતાપિતાને કાનની ચેપ વિષેની બધી વિગતો આપવાનું છે, જેથી માબાપ વધુ સારી રીતે જાણ કરી શકે અને તેમના નાના લોકોની સારી સંભાળ લઈ શકે.

બાળકોમાં કાનના ચેપનું કારણ

સોજો એડેનોઈડ્સ

એનોનોઇડ્સ તમારા કાકડા નજીક પેશીઓ છે. આનો મુખ્ય કાર્ય બેક્ટેરિયા, વાયરસ અને અન્ય સુક્ષ્મસજીવોને છટકવા માટે છે અને તે શરીરમાં પ્રવેશતા અટકાવે છે. જો કે, તેમના સામાન્ય કાર્યકાળ દરમિયાન, ક્યારેક તે આવું થાય છે કે અમુક પ્રકારના ઈજાના ચેપને પરિણામે તેઓ સોજો આવે છે. જ્યારે આ એવી કોઈ વસ્તુ નથી જેના વિશે તમારે ચિંતિત થવું જોઈએ, હકીકત એ છે કે આ સ્થિતિ વાસ્તવમાં કાનમાં ચેપ લગાવી શકે છે. 2 થી 5 વર્ષની ઉંમરના બાળકોના કિસ્સામાં આ ખાસ કરીને સાચું છે.

એર પ્રેશર માં બદલો

હવાનું દબાણ ફેરફાર એ એવી વસ્તુ છે જે સામાન્ય પુખ્ત લોકો સહેલાઈથી હેન્ડલ કરી શકશે. જો કે, શિશુઓ અને નાનાં બાળકોના કિસ્સામાં એમ કહી શકાય નહીં. એટલા માટે, જ્યારે તમે રસ્તા પર અથવા હિલ સ્ટેશનથી અથવા ટેકઓફ અને ફ્લાઇટ્સના ઉતરાણ દરમિયાન મુસાફરી કરતા હોય ત્યારે તમે કાનના ચેપનો ભોગ બની શકો છો. આત્યંતિક કિસ્સાઓમાં, હવાના દબાણમાં અચાનક ફેરફારથી બાળકમાં લાંબા ગાળાની ચેપ થઈ શકે છે.

એલર્જી

નાના બાળકો સામાન્ય રીતે સંખ્યાબંધ એલર્જી ધરાવે છે. તેમાંના કેટલાક વધારાના લાળ પેદા કરે છે જે એક અન્ય પરિબળ છે જે કાનના ચેપનું કારણ બને છે. આનું કારણ એ છે કે વધુ પડતા શ્લેષ્મ કાનની ગ્રંથિઓને અવરોધે છે. સાઇન્સ ચેપ જેવી શરતો પણ બાળકોમાં કાનમાં ચેપ લગાડે છે. આમ, જો તમે તમારી ઓછી વ્યક્તિને એનો ભોગ બન્યા હોવ તો તમારે કાનુની ચેપના રૂપમાં તે જ દેખાતું નથી તેની ખાતરી કરવા માટે તમારે યોગ્ય સાવચેતી રાખવી જોઈએ.

સમય તેની રીતે બધું ઠીક કરશે

માતાપિતા તરીકે, જ્યારે અમારા બાળકોને કંઈ પણ થાય ત્યારે અમે ઘણીવાર ગભરાઈએ છીએ આ જ કાન ચેપ માટે પણ સાચું છે. જો કે, અમારા માટે તે અગત્યનું છે કે મોટા ભાગના કિસ્સાઓમાં, બાળકોમાં કાનની ચેપ ખૂબ જોખમી નથી આમ, એ સલાહનીય છે કે તમે 24 કલાક સુધી રાહ જોશો કે કેમ તે ચેપ તેના પોતાના પર છે. મોટા ભાગના કિસ્સાઓમાં, તે ચાલશે. જો તે ન થાય, તો પછી તમે બાળરોગ સાથે સંપર્ક કરવો જોઇએ. અહીં બીજી એક યુક્તિ છે કે તમારે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે તમારે તમારા બાળકને લગતી બાબતોમાં સૌ પ્રથમ બાળરોગથી સલાહ લેવી જોઈએ. ઇએનટી (ENT) નિષ્ણાત સાથે સીધા સંપર્ક કરશો નહીં.

બાળકો માટે આદર્શ શરીરનું તાપમાન કેટલું હોવું જોઈએ

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*